เมื่อวันที่ 1 กค. 2563 นายรังสรรค์ บุศย์เมือง ผู้อำนวยการศูนย์ปฏิบัติการฝนหลวงภาคเหนือตอนบน พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่
เมื่อวันที่ 1 กค. 2563 นายรังสรรค์ บุศย์เมือง ผู้อำนวยการศูนย์ปฏิบัติการฝนหลวงภาคเหนือตอนบน พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ ได้เดินทางลงพื้นที่เพื่อสำรวจพื้นที่การร้องขอฝนหลวงกับผู้ร้องขอฝนบริเวณ ต.ยางคราม อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ โดยมีปลัดเทศบาลตำบลยางครามและเจ้าหน้าที่ ร่วมช่วยให้ข้อมูลความต้องการน้ำฝนในพื้นที่และร่วมสำรวจลงพื้นที่การเกษตร พบว่าขณะนี้มีพื้นที่ปลูกข้าวซึ่งอยู่ในช่วงระยะเริ่มหว่านถึงระยะแตกต้นกล้าพื้นที่ประมาณ 1,000 ไร่ และยังประกอบด้วยไม้ผลได้แก่ ลำไยและมะม่วงพื้นรวมประมาณ 6,000 ไร่ ซึ่งมีความต้องการน้ำฝนอย่างเร่งด่วนหากไม่มีฝนในช่วงอีก 1 สัปดาห์ ต้นข้าวอาจจะได้รับความเสียหาย และได้ลงสำรวจพื้นที่อ่างเก็บน้ำในพื้นที่ซึ่งมีปริมาณน้ำน้อย ทั้งนี้ ศูนย์ปฏิบัติการฝนหลวงภาคเหนือตอนบนได้อธิบายถึงการปฏิบัติการฝนหลวง ผลการปฏิบัติการฝนหลวงช่วยเหลือที่ผ่านมา และแผนปฏิบัติการฝนหลวงที่จะช่วยเหลือในช่วงนี้ รวมทั้ง ข้อมูลคุณภาพน้ำฝน ช่องทางในการติดต่อร้องขอฝนหลวง
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/01/28.jpg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/01/29.jpg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/01/30.jpg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/01/31.jpg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/01/32.jpg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/2/14.jpg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/2/15.jpg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/2/16.jpg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/2/17.jpg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/2/18.jpg)