#ความห่วงใย
เพราะความแห้งแล้ง
เพราะความขาดแคลน
เพราะความทุกข์ร้อน
เพราะความยากจน
เพราะความศรัทธา
เพราะความเป็นพสกนิกร
ธ ทรงเป็นพ่อหลวงของแผ่นดิน
ธ ทรงสนพระทัย
ธ ทรงห่วงใย
ธ ทรงพระเมตตา
ธ ทรงพระมหากรุณา
ธ ทรงพระวิริยะอุตสาหะ
ด้วยเหตุผลมากมายที่พ่อหลวงของแผ่นดิน ทรงได้รับทราบเมื่อคราวเสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมเยียนพสกนิกรในพื้นที่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ระหว่างเสด็จพระราชดำเนินโดยรถยนต์พระที่นั่งจากจ.นครพนมไปจ.กาฬสินธุ์ ทรงสังเกตเห็นฝุ่นละอองฟุ้งกระจายคละคลุ้ง ไปตามท้องถนน มองไปตามพื้นนา เห็นแต่ความแห้งแล้ง จนต้นข้าวยืนต้นตาย พื้นนากว้างใหญ่กลายเป็นสีน้ำตาลดุจดั่งทะเลทราย
ณ สี่แยกหนองแวง ทางแยกกุฉินารายน์กับสหัสขันธ์ เมื่อวันที่ 14 พฤศจิกายน 2498 พี่น้องชาวอีสานต่างตื่นเต้นดีใจมาเฝ้ารอรับเสด็จด้วยความศรัทธาเพื่อชื่นชมพระบารมีของในหลวงรัชกาลที่9 และพระราชินี ทรงประหลาดใจ ที่ราษฎรรายงานว่าเดือดร้อนจากน้ำท่วม แท้จริงแล้วในพื้นที่นั้นมีทั้งท่วมและแล้ง ที่เป็นสาเหตุที่พี่น้องอีสานเกิดความทุกข์ร้อนและความยากจน
ในระหว่างเสด็จพระราชดำเนินทรงสังเกตเห็นเมฆค่อนข้างมาก ทรงสนพระทัยว่าถ้าทำเมฆเหล่านั้นให้ตกมาเป็นฝนได้คงช่วยเหลือความเดือดร้อนให้ราษฎรเหล่านั้นได้ ซึ่งเป็นเป้าหมายที่สำคัญสำหรับพระองค์
ด้วยทรงสนพระทัย ทรงห่วงใย ทรงพระเมตตา และทรงพระมหากรุณา ต่อพสกนิกร พระองค์จึงทรงศึกษา ค้นคว้าทดลอง การปฏิบัติการฝนหลวงจากการเลียนแบบธรรมชาติเป็นระยะเวลา 14 ปี ด้วยพระวิริยะอุตสาหะ และพระอัจฉริยภาพจึงก่อเกิดโครงการพระราชดำริฝนหลวงขึ้นมาจวบจนบัดนี้
ขอขอบคุณ นางสาวจุฑามาศ รัตนะพิบูลย์กุล ผู้ชนะเลิศโครงการประกวดภาพวาด ปี 2560 ระดับมัธยมศึกษา
ชื่อผลงาน : ก่อเกิด
#เป้าหมายนั้นสำคัญแต่การบรรลุเป้าหมายนั้นสำคัญกว่า
#SaveThailand
#SaveRainmakingTeam
#Saveบุคลากรทางการแพทย์
#แล้งนี้ต้องรอด
เขียนโดย "ฟ้าโปรย"
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/01/NewFolder/69.jpg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/3/NewFolder/83059DD6-6346-4DE2-B8F5-2BE963C1CAD7.jpeg)