#ความมั่นคงจากรุ่นสู่รุ่น
#ความมั่นคงจากรุ่นสู่รุ่น
ประเทศไทยเป็นประเทศเกษตรกรรม ในน้ำมีปลาในนามีข้าว ชาวนาถือเป็นกระดูกสันหลังของชาติ ประเทศไทยมี 3 ฤดูคือ ร้อน ฝน หนาวแต่หลังๆมานี้แทบไม่เคยหนาว ถูกบรรจุไว้ในแบบเรียนของเด็กไทย ซึ่งแสดงให้เห็นถึงในอดีตที่อุดมสมบูรณ์ไปด้วยทรัพยากรทางธรรมชาติในขณะที่สภาพอากาศยังไม่เปลี่ยนแปลงเหมือนในยุคปัจจุบัน และอาชีพการเกษตรอยู่คู่กับคนไทยมาเป็นเวลาช้านาน
อีกทั้งในอดีตการคมนาคมที่สำคัญจะเป็นการคมนาคมทางน้ำ นอกจากแม่น้ำ ลำคลอง ตามธรรมชาติแล้วจึงนิยมการขุดคลองเพื่อเชื่อมต่อทางน้ำให้สัญจรไปมาได้สะดวกยิ่งขึ้นและยังเป็นการเพิ่มแหล่งน้ำเพื่อการเกษตรอีกด้วย เช่น การขุดคลองดำเนินสะดวกในสมัยรัชกาลที่ 4
ก่อนที่จะมีคลองดำเนินสะดวก การคมนาคมทางน้ำจากเมืองหลวงไปยังเมืองราชบุรีจะใช้ คลองมหาชัย ข้ามแม่น้ำท่าจีน ต่อเนื่อง คลองสุนัขหอน ไปออกแม่น้ำแม่กลอง ซึ่งคลองทั้งสองมีความคดเคี้ยวมากจนได้ชื่อว่า สามสิบสองคด ทำให้การสัญจรไปมาค่อนข้างยากลำบาก ใช้เวลานาน ในหลวงรัชกาลที่ 4 จึงทรงโปรดเกล้าฯให้ขุดคลองดำเนินสะดวก
คลองดำเนินสะดวกเป็นคลองเชื่อมระหว่างแม่น้ำท่าจีนและแม่น้ำแม่กลองเข้าด้วยกัน โดยว่าจ้างแรงงานชาวจีน และชาวบ้านดอนไผ่ขุดคลอง ใช้วิธีขุด 2 วา เว้น 1 วา แล้วปล่อยให้น้ำหลากเซาะให้ทะลุต่อกันตั้งแต่ปากคลองบางยาง ต.บางยาง อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร ไปยังคลองบางนกแขวก ต.บางนกแขวก อ.บางคนที จ.สมุทรสงคราม เทคนิคการขุดคลองแบบนี้ทำให้ประหยัดทั้งเวลาและงบประมาณในการขุดซึ่งถือเป็นภูมิปัญญาชาวบ้านเลยทีเดียว
จากการที่คนไทยในอดีตนิยมอาศัยอยู่ริมน้ำเพื่อความสะดวกในการสัญจรไปมาและเพื่อการเกษตร ทำให้การค้าขายเกิดขึ้นในรูปแบบตลาดน้ำเพื่อนำผลผลิตทางการเกษตรมาซื้อขาย แลกเปลี่ยน กันจนถึงปัจจุบัน เช่น ตลาดน้ำดำเนินสะดวกที่มีชื่อเสียงไปทั่วโลก มีทั้งนักท่องเที่ยวชาวไทยและต่างชาติไปเยี่ยมชมกันมากมาย
ผลิตผลทางการเกษตรถือว่าเป็นความมั่นคงด้านอาหารซึ่งประเทศไทยได้ชื่อว่าเป็นครัวโลกเนื่องจากมีความหลากหลายของผลผลิตทางการเกษตร แต่สิ่งสำคัญที่จะทำให้ประเทศไทยเป็นครัวโลกได้อย่างยั่งยืนนั้น จะต้องมีความมั่นคงด้านน้ำ
นับว่าคนไทยช่างโชคดียิ่งนักที่มีพระมหากษัตริย์ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันทรงมีพระราชดำริในการพัฒนาแหล่งน้ำมาอย่างต่อเนื่องทั้งน้ำใต้ดิน น้ำบนดิน จนถึงน้ำบนฟ้าดั่งโครงการพระราชดำริฝนหลวงของในหลวงรัชกาลที่ 9 ยังความปลาบปลื้มและซาบซึ้งแด่ปวงชนชาวไทยอย่างหาที่สุดมิได้
"พระมหากรุณาธิคุณ
ทรงเกื้อหนุนปวงชนชาวเกษตร
ทั้งภัยแล้งน้ำท่วมทั่วทุกเขต
น้อมใส่เกศแทนคุณด้วยใจภักดิ์
ธ สถิตกลางใจชาวสยาม
ทั่วเขตคามเดินตามเป็นประจักษ์
ร่วมสืบสานต่อยอดอนุรักษ์
พร้อมเพรียงพรรครองข้าบาททุกชาติไป"
ขอขอบคุณ นาย อนันท์ วงษ์ศิลป์ ผู้ชนะเลิศโครงการประกวดภาพวาด ปี 2562 ระดับมัธยมศึกษา
ชื่อผลงาน : ฝนหลวง...ฝนแห่งความเมตตา
เทคนิคที่ใช้ : สีโปสเตอร์
#สันดอนขุดออกง่ายความอคติขุดออกยาก
#SaveThailand
#SaveRainmakingTeam
#Saveบุคลากรทางการแพทย์
#แล้งนี้ต้องรอด
เขียนโดย "ฟ้าโปรย"
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/01/New/94.jpg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/4/A6B120F6-E29D-40AF-B751-CA3BBCE70D5F.jpeg)