19 กรกฎาคม 2563
278
ครั้ง
#ช้างเผือกประจำภูมิภาค4
ภาพสาวเชียงใหม่ที่พวกเราโดยเฉพาะหนุ่มๆมักจะจินตนาการว่าเป็นสาวผิวขาว กริยาอ่อนช้อย พูดจาไพเราะอ่อนหวานด้วยภาษาคำเมืองตามแบบวิถีชาวล้านนา แต่ในความอ่อนหวานอาจจะซ่อนความแข็งแกร่งไว้มากมายก็ได้
วันนี้อยากจะแนะนำให้รู้จักสาวเชียงใหม่นามว่า นางอ้อมนภา ใจจันทร์ หญิงแกร่งแห่ง อ.ฮอด ผู้มีหัวใจจิตอาสา มีน้ำใจแก่เพื่อนบ้าน เห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าส่วนตน รับผิดชอบต่อสังคม ทำงานเพื่อสังคมโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน และยกย่องเทิดทูน สถาบัน ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ จนได้รับการไว้วางใจในชุมชนให้เป็นผู้นำชุมชนร่วมกันทำความดี จนได้รับรางวัลอันทรงเกียรติหลายรางวัลด้วยกัน อาทิ รางวัลคนดีศรีเชียงใหม่ปี 2556 และรางวัลชนะเลิศโครงการแผ่นดินธรรมแผ่นดินทองปี 2557
ไม่ใช่เพียงแค่รางวัลดังกล่าวที่จะเป็นสิ่งยืนยันในการทำความดีของพี่อ้อมนภาเท่านั้น ยังมีภารกิจด้านอื่นๆอีกมากมายที่พี่อ้อมนภาได้มีจิตอาสาทำเพื่อสังคมส่วนรวมอย่างแท้จริง โดยในปี 2557 พี่อ้อมนภา ได้รับการคัดเลือกจาก จ.เชียงใหม่ ให้เข้ารับการอบรมหลักสูตรอาสาสมัครฝนหลวงปี 2557
หลังจากการผ่านการอบรมหลักสูตรอาสาสมัครฝนหลวงจากกรมฝนหลวง พี่อ้อมนภา ได้ปฏิบัติหน้าที่อาสาสมัครฝนหลวงเพื่อช่วยเหลืองานกรมฝนหลวงมาอย่างเข้มแข็งต่อเนื่องมาตลอด ในการจดบันทึกปริมาณน้ำฝนที่ตกในพื้นที่แต่ละครั้งหลังจากการปฏิบัติการฝนหลวง และเสนอให้กรมติดตั้งสถานีเก็บตัวอย่างน้ำฝนที่บริเวณบ้านของตนเพื่อเก็บตัวอย่างน้ำฝนส่งให้กรมทำการวิเคราะห์คุณภาพน้ำฝนหลวง ประสานงานกับชุมชน องค์กรต่างๆ ในความต้องการน้ำฝนหรือไม่ต้องการน้ำฝนและรายงานให้ทีมปฏิบัติการฝนหลวงภาคเหนือใช้เป็นข้อมูลประกอบการปฏิบัติการฝนหลวงได้อย่างมีประสิทธิภาพ
นอกจากนั้นพี่อ้อมนภา ยังคอยรายงานสถานการณ์สภาพอากาศในพื้นที่ รวมทั้งภาพถ่ายก้อนเมฆส่งให้ทีมงานใช้ประกอบการตัดสินใจในการปฏิบัติการฝนหลวงในแต่ละขั้นตอนเพื่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด ประชาสัมพันธ์และเผยแพร่ความเป็นมาโครงการพระราชดำริฝนหลวง และพระบิดาแห่งฝนหลวง คุณภาพน้ำฝนหลวงจากการวิเคราะห์ข้อมูลน้ำฝนตัวอย่างที่พี่อ้อมนภาได้ร่วมเก็บ ตลอดจนเป็นผู้นำชุมชนในการรณรงค์การอนุรักษ์ป่าต้นน้ำโดยการปลูกป่า ปลูกต้นไม้ยืนต้นเพื่อเพิ่มความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศ ที่จะเอื้อต่อการปฏิบัติการฝนหลวง
จากผลงานของพี่อ้อมนภาเป็นที่ประจักษ์ต่อพี่น้องชาว อ.ฮอด และเจ้าหน้าที่กรมฝนหลวงและการบินเกษตร กรมฝนหลวงจึงได้คัดเลือกพี่อ้อมนภาให้เป็นอาสาสมัครฝนหลวงดีเด่นของภาคเหนือประจำปี 2561 นับว่าเป็นอีกหนึ่งช้างเผือกของภาคเหนือในวงการอาสาสมัครฝนหลวงของพวกเรา
#จิตอาสาพูดความจริงจิตทรามพูดความเท็จ
#SaveThailand
#SaveRainmakingTeam
#Saveบุคลากรทางการแพทย์
#แล้งนี้ต้องรอด
เขียนโดย "ฟ้าโปรย"
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/18/3/25BBBB38-FE28-4310-BDC0-39AAE3EA07CC.jpeg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/18/3/852FD43E-783D-4DD7-A1AE-1DA86AAEAEAD.jpeg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/18/3/AA507948-A659-4E93-A7A9-D98A1C8C8C29.jpeg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/18/3/AB1E8BBB-041F-4820-8FC5-C4BC656D6A9F.jpeg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/18/3/D73F7035-CA82-4CB4-8C1F-A93561CC242E.jpeg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/18/3/F1B8E4BD-81B4-49F1-B5F8-7AA6B9900082.jpeg)
![](/Images/NEWS%20IT/2563/0763/18/3/FEC1FD2D-E9AA-4C89-B4BA-D1B0782969EE.jpeg)