วันที่ 27 มกราคม 2565 เวลา 09.00 น. นายสำเริง แสงภู่วงค์ อธิบดีกรมฝนหลวงและการบินเกษตร เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการ “การประเมินปริมาณน้ำฝนด้วยเรดาร์ตรวจอากาศและประยุกต์ใช้ข้อมูลสนับสนุนการปฏิบัติการฝนหลวง” ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 27-30 มกราคม 2565 ณ สวนนงนุชพัทยา จ.ชลบุรี โดยกรมฝนหลวงและการบินเกษตร ได้รับการสนับสนุนเงินทุนวิจัยจากสำนักงานพัฒนาการวิจัยการเกษตร (องค์การมหาชน) ในการดำเนินงานวิจัยโครงการการออกแบบและพัฒนาอัลกอริทึมเพื่อประเมินปริมาณน้ำฝนด้วยข้อมูลเรดาร์ตรวจอากาศกรมฝนหลวงและการบินเกษตร (Design and development of Quantitative Precipitation Estimation (QPE) algorithm for DRRAA weather radar data) ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพข้อมูลเรดาร์ตรวจอากาศ และเพื่อเป็นการถ่ายทอดความรู้ที่ได้จากศึกษาวิจัย จึงได้จัดโครงการฝึกอบรมฯ ขึ้น เพื่อให้นักวิทยาศาสตร์และวิศวกรไฟฟ้าของกรมฝนหลวงและการบินเกษตร มีความรู้ ความเข้าใจข้อมูลเรดาร์สามารถประมวลผลข้อมูลสนับสนุนการปฎิบัติงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ และบรรลุเป้าหมายในการเพิ่มประสิทธิภาพการดัดแปรสภาพอากาศให้ทันต่อสถานการณ์และสภาพอากาศที่มีการเปลี่ยนแปลงไปในปัจจุบันและอนาคต
ภายในมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
เลขที่ 2345 ถนนพหลโยธิน แขวงลาดยาว
เขตจตุจักร กรุงเทพฯ 10900
โทรศัพท์ 02-109-5100-18
โทรสาร 02-109-5144-5
สารบรรณกลาง saraban@royalrain.go.th