วันที่ 1 ก.ย. 2560 นายชัยรัตน์ เกื้ออรุณ รองอธิบดีกรมฝนหลวงและการบินเกษตร ด้านปฏิบัติการ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการสัมมนาเชิงปฏิบัติการการประยุกต์ใช้งานเทคนิคการสำรวจระยะไกล เพื่อสนับสนุนการปฏิบัติการฝนหลวง
วันที่ 1 ก.ย. 2560 เวลา 13:00 น. นายชัยรัตน์ เกื้ออรุณ รองอธิบดีกรมฝนหลวงและการบินเกษตร ด้านปฏิบัติการ ได้รับมอบหมายจากอธิบดีกรมฝนหลวงและการบินเกษตรเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการสัมมนาเชิงปฏิบัติการการประยุกต์ใช้งานเทคนิคการสำรวจระยะไกล เพื่อสนับสนุนการปฏิบัติการฝนหลวง โดยการนำข้อมูลเชิงพื้นที่ต่างๆ มาทำการวิเคราะห์ประมวลผลประกอบการตัดสินใจในการปฏิบัติการฝนหลวง ให้มีประสิทธิภาพตรงตามความต้องการของเกษตรกร ถูกต้องตรงพื้นที่ และช่วงเวลา ณ โรงแรมพินนาเคิล แกรนด์ จอมเทียน จังหวัดชลบุรี
![](uploads/images1/ข่าว/010960/2.jpg)
![](uploads/images1/ข่าว/010960/3.jpg)
![](uploads/images1/ข่าว/010960/4.jpg)
![](uploads/images1/ข่าว/010960/5.jpg)