วันที่ 2 กรกฎาคม 2562 นายสุรสีห์ กิตติมณฑล อธิบดีกรมฝนหลวงและการบินเกษตร ลงพื้นที่พบปะเกษตรกรผู้ร้องขอรับบริการฝนหลวง
![](/Images/%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3/02.07.62/1.jpg)
วันที่ 2 กรกฎาคม 2562 นายสุรสีห์ กิตติมณฑล อธิบดีกรมฝนหลวงและการบินเกษตร ลงพื้นที่พบปะเกษตรกรผู้ร้องขอรับบริการฝนหลวง ผู้แทนอาสาสมัครฝนหลวง และผู้แทนโรงงานน้ำตาลในพื้นที่การเกษตรอำเภอหนองกุงศรี จังหวัดกาฬสินธุ์ เพื่อติดตามสถานการณ์ภัยแล้งและรับทราบปัญหาการขาดแคลนน้ำสำหรับทำการเกษตรของพืชไร่อ้อยและมันสำปะหลัง เนื่องจากประสบปัญหาฝนทิ้งช่วง โดยโอกาสนี้ได้พูดคุยและให้ข้อมูลเกี่ยวกับการปฏิบัติการฝนหลวง เพื่อสร้างการรับรู้และความเข้าใจให้กับพี่น้องเกษตรกร ต่อจากนั้นอธิบดีกรมฝนหลวงและการบินเกษตร ร่วมประชุมหารือการบริหารจัดการน้ำและความต้องการน้ำของเขื่อนลำปาว เพื่อนำข้อมูลไปใช้ในการวางแผนการปฏิบัติการฝนหลวงช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรและเติมน้ำให้กับเขื่อนสำหรับเก็บกักน้ำในกรณีฝนทิ้งช่วงและการส่งน้ำให้กับพื้นที่การเกษตรของภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ณ โครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาลำปาว สำนักงานชลประทานที่ 6 จังหวัดกาฬสินธุ์